สรุปวิจัย
ชื่อวิจัย ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้เรื่องสีจากธรรมชาติที่มีต่อทักษะพื้นฐานทางวิทยาศาสตร์ของเด็กปฐมวัย
ชื่อผู้วิจัย ยุพาภรณ์ ชูสาย
มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ
นิยามศัพท์เฉพาะ
- การจัดกิจกรรมการเรียนรู้เรื่องสีจากธรรมชาติ หมายถึง วิธีการจัดประสบการณ์การเรียนรู้เรื่องสีจากพืช ผักและผลไม้ ที่อยู่รอบตัวเด็กหรือในชุมชน เพื่อให้เด็กได้มีโอกาสแสดงความสามารถในการปฏิบัติและฝึกฝนกระบวนความคิด ค้นคว้า หาความรู้ และแก้ปัญหาทางวิทยาศาสตร์ ด้วยการทดลองสีจากธรรมชาติ
- ทักษะพื้นฐานทางวิทยาศาสตร์ หมายถึง การแสดงความสามารถของเด็กปฐมวัยในด้านการสังเกต การจำแนกเปรียบเทียบ การหามิติสัมพันธ์ และการลงความเห็นข้อมูล
ตัวแปรต้น กิจกรรมการเรียนรู้เรื่องสีจากธรรมชาติ
ตัวแปรตาม ทักษะพื้นฐานทางวิทยาศาสตร์
ตัวอย่างแผนการสอน
หน่วย การเกิดสีจากดอกไม้
ชื่อกิจกรรม การขยี้,การขยำ
จุดประสงค์ 1. ส่งเสริมทักษะพื้นฐานทางวิทยาศาสตร์
ทักษะการสังเกต : ส่วนต่างๆของดอกไม้
ทักษะการจำแนกประเภท : แยกประเภทของดอกไม้
ทักษะการลงความเห็นข้อมูล : สรุปผลการทดลองได้
ทักษะการหามิติสัมพันธ์ : บอกรูปร่าง รูปทรง และขนาดของดอกไม้
ชนิดต่างๆได้
2. ส่งเสริมให้เด็กเล่าประสบการณ์เดิมของตนเอง
3. แสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องที่ต้องการเรียนรู้
4. เพื่อให้เด็กมีประสบการณ์ตรง
ขั้นนำ ครูนำดอกไม้สีต่างๆใส่ตะกร้า (ดอกกุหลาบสีแดง,ดอกกุหลาบสีชมพู,
ดอกอัญชัญ,ดอกชบาสีต่างๆ,ดอกดาวเรือง) มาให้เด็กดูและให้เด็กแต่ละคนหยิบดอกไม้คนละ 1 ดอก จากนั้นให้เด็กแยกกลุ่มตามสีของดอกไม้ที่เด็กเลือก
ขั้นสอน 1. ให้เด็กนั่งเป็นกลุ่มตามสีและประเภทของดอกไม้
2. ครูถามเด็กแต่ละกลุ่มดังนี้ -เด็กๆรู้จักดอกไม้ที่ตนเลือกหรือไม่ -ดอกไม้มีสีอะไรบ้าง มีลักษณะอย่างไร -เด็กๆทดลองขยี้ดอกไม้ดูว่าเกิดอะไรขึ้น เด็กๆอธิบายสิ่งที่เกิดขึ้น
3. ครูแจกกระดาษ A4 ให้เด็กคนละ 1 แผ่น และเด็กๆทดลองนำกลีบดอกกุหลาบ ดอกชบา ดอกอัญชัญ ดอกดาวเรือง มาขยี้แล้วนำไปทาบนกระดาษ และให้เด็กๆสังเกตว่าเกิดอะไรขึ้นบนกระดาษ ครูกระตุ้นให้เด็กทุกคนเข้าร่วมกิจกรรมและตอบคำถามร่วมกัน
4. ครูและเด็กช่วยกันคิดว่า นอกจากการขยี้แล้ว เราจะทำอย่างไรให้ได้สีจากดอกไม้ได้อีกบ้าง ให้เด็กๆช่วยกันตอบ และให้ลองขยำ และลองให้เด็กๆทดลองให้เกิดสีตามที่เด็กช่วยกันคิด
5. เมื่อเด็กๆทำกิจกรรมเสร็จแล้วให้แต่ละกลุ่มเก็บวัสดุอุปกรณ์ทุกอย่างเข้าที่
ขั้นสรุป 1. ครูให้เด็กๆออกมาอธิบายสิ่งที่เกิดขึ้นบนกระดาษของตนเองเกี่ยวกับสีที่ได้ให้เพื่อนๆฟังโดยตอบคำถามว่าสีที่ได้มาจากอะไร และใช้วิธีการอย่างไร
2. เด็กและครูสรุปถึงสิ่งที่ได้ทดลองและให้เด็กแต่ละคนกลับไปคิดหาวิธีใหม่ที่ทำให้ได้สีจากดอกไม้ โดยไม่ซ้ำกับวิธีการเดิม เป็นการบ้านและให้เด็กนำดอกไม้มาในวันพรุ่งนี้คนละ 1 ดอก เพื่อทดลองการทำให้ได้สีจากดอกไม้ในวิธีอื่นๆ
สื่อ/อุปกรณ์ 1. กระดาษ A4 2. ดอกกุหลาบสีแดง 3. ดอกกุหลาบสีชมพู
4. ดอกอัญชัญ 5.ดอกชบาสีต่างๆ 6.ดอกดาวเรือง
การประเมินผล 1. ใช้แบบสังเกตพฤติกรรมในขั้นดำเนินกิจกรรมจากการลงมือปฏิบัติกิจกรรมการ
เรียนรู้
2. สังเกตการเข้าร่วมกิจกรรม
3. สังเกตการตอบคำถาม การสรุปผลการทดลองตามความเข้าใจของตนเอง